07:28 - 02/04/2025

Giá căn hộ sơ cấp ở Bình Dương tăng mạnh? Bất động sản sơ cấp là gì?

Giá căn hộ sơ cấp ở Bình Dương tăng mạnh? Giá bán căn hộ The Emerald 68 Bình Dương tháng 4 2025?

Mua bán nhà đất tại The Emerald 68

Xem thêm Mua bán nhà đất tại The Emerald 68

Nội dung chính

    Giá căn hộ sơ cấp ở Bình Dương tăng mạnh?

    Giá căn hộ sơ cấp tại Bình Dương đang ghi nhận mức tăng trưởng đáng kể trong quý I/2025, khẳng định vị thế của tỉnh này như một trung tâm bất động sản mới tại phía Nam. 

    Theo báo cáo thị trường bất động sản quý I/2025 của DKRA Group, giá căn hộ sơ cấp ở Bình Dương tăng trung bình 10-15% so với cùng kỳ năm 2024.

    + TP. Thủ Dầu Một có giá trung bình đạt 55 triệu đồng/m² tăng 14%, dao động từ 36 triệu đồng/m² căn hộ 1 phòng ngủ tại Bcons Polygon đến 67 triệu đồng/m² dự án Sycamore của CapitaLand gần trung tâm hành chính tỉnh.

    + TP. Thuận An có giá trung bình 51 triệu đồng/m² tăng 12,6%, với các dự án như The Emerald 68 Bình Dương đạt mức 60-65 triệu đồng/m² tại khu vực Đại lộ Bình Dương.

    + TP. Dĩ An: Giá trung bình 39-45 triệu đồng/m² tăng 12,3%, tập trung ở các dự án gần tuyến metro số 1 như Bcons City 42 triệu đồng/m².

    Trong 2 tháng đầu năm 2025, Bình Dương ghi nhận 4.800 căn hộ sơ cấp mở bán, chiếm 40% nguồn cung khu vực phía Nam, với 65% thuộc phân khúc cao cấp giá trên 40 triệu đồng/m². Nguyên nhân tăng giá bao gồm:

    + Chi phí đất cập nhật bảng giá đất mới năm 2025 tại Bình Dương tăng 30-80%, đặc biệt tại Thuận An.

    + Cao tốc TP.HCM - Thủ Dầu Một - Chơn Thành (khởi công quý II/2025, dài 68km) và Quốc lộ 13 mở rộng (6-8 làn xe, dự kiến hoàn thành 2027-2028) nâng cao giá trị bất động sản.

    + Hơn 45.000 chuyên gia nước ngoài tại 29 khu công nghiệp VSIP, Việt Hương tạo áp lực lớn lên phân khúc cao cấp.

    Bất động sản sơ cấp là gì?

    Để hiểu rõ hơn về giá căn hộ sơ cấp, cần nắm vững khái niệm bất động sản sơ cấp là gì. Đây là các sản phẩm bất động sản được chủ đầu tư mở bán lần đầu, chưa qua giao dịch thứ cấp, thường có pháp lý minh bạch và tiến độ xây dựng cụ thể. Tại Bình Dương, bất động sản sơ cấp là gì không chỉ là định nghĩa mà còn là yếu tố định hình thị trường.

    Bất động sản sơ cấp là gì và tác động đến giá căn hộ sơ cấp là gì?

    Bất động sản sơ cấp tại Bình Dương bao gồm các dự án lớn từ những chủ đầu tư uy tín như:

    + Lê Phong với The Emerald 68 Bình Dương: Dự án 800 căn hộ tại TP. Thuận An, mặt tiền Đại lộ Bình Dương, diện tích 70-120 m², nhắm đến chuyên gia và người thu nhập cao.

    + Phát Đạt với Astral City: 8 tháp căn hộ tại Thuận An, tổng cộng 4.986 căn, mở bán giai đoạn 1 năm 2024 với giá 45 triệu đồng/m², đến tháng 3/2025 tăng lên 50-55 triệu đồng/m².

    + CapitaLand với Sycamore: Dự án cao cấp tại Thủ Dầu Một, giá khởi điểm 50 triệu đồng/m² (2024), hiện đạt 55-67 triệu đồng/m² nhờ vị trí gần công viên 7 ha và trung tâm thương mại.

    Giá căn hộ sơ cấp?

    Đây là mức giá ban đầu do chủ đầu tư công bố, dựa trên chi phí đất tăng 30-80% theo bảng giá đất 2025, chi phí xây dựng thép tăng 10%, đạt 15 triệu đồng/tấn – Hiệp hội Thép Việt Nam, 3/2025, tiện ích nội khu hồ bơi, gym, công viên, và chiến lược định vị phân khúc.

    Ví dụ 

    Astral City: Giai đoạn 1 (2024) giá 45 triệu đồng/m² cho căn 60 m² (2,7 tỷ đồng), đến tháng 3/2025 tăng lên 52 triệu đồng/m² (3,12 tỷ đồng) do hoàn thiện 4 tháp và nhu cầu tăng 20% từ TP.HCM.

    Tại sao giá căn hộ sơ cấp tăng?

    +Phân khúc cao cấp thống lĩnh 65% nguồn cung mới có giá trên 40 triệu đồng/m², như Căn hộ The Emerald 68 Bình Dương với hệ tiện ích 5 sao hồ bơi, gym, công viên.

    +Chi phí đầu vào của giá thép xây dựng tăng 10% (đạt 15 triệu đồng/tấn, theo Hiệp hội Thép Việt Nam, 3/2025) và giá đất leo thang đẩy giá bán lên.

    +Tâm lý thị trường có nhu cầu mua ở thực và đầu tư tăng 20%, đặc biệt từ TP.HCM do Bình Dương chỉ cách trung tâm 15-20 km.

Giá căn hộ sơ cấp ở Bình Dương tăng mạnh? Bất động sản sơ cấp là gì? (Hình từ internet)

    Giá bán căn hộ The Emerald 68 Bình Dương tháng 4 2025?

    Giá căn hộ sơ cấp tại The Emerald 68 Bình Dương là một trong những điểm nhấn của thị trường Bình Dương, khi dự án này chuẩn bị mở bán phân khu mới vào giữa tháng 4/2025. Với vị trí mặt tiền Đại lộ Bình Dương và chất lượng xây dựng từ Coteccons, giá bán căn hộ The Emerald 68 Bình Dương được kỳ vọng sẽ tiếp tục tăng.

    Với xu hướng tăng 10-15% trong quý I/2025 và các yếu tố như tiến độ thi công đạt 70% tính đến tháng 3/2025, dự kiến hoàn thiện quý IV/2025, dự báo giá bán căn hộ vào tháng 4/2025 sẽ đạt 65-68 triệu đồng/m². 

    Ở tháng 3/2025, giá bán căn hộ The Emerald 68 Bình Dương dao động 60 triệu đồng/m².

    + Căn 2 phòng ngủ 70-80 m² có giá 4,55-5,44 tỷ đồng (65 triệu đồng/m²), bàn giao nội thất cao cấp (tủ bếp Casta, điều hòa Daikin, thiết bị vệ sinh Kohler).

    + Căn 3 phòng ngủ 100-120 m² có giá 6,5-8,16 tỷ đồng (68 triệu đồng/m²), view sông Sài Gòn, tiện ích nội khu 25+ (hồ bơi tràn bờ 500 m², khu BBQ, công viên 1.000 m².

    + Phân tích giá tăng 8-13% so với đầu năm 2025, do vị trí cách TPHCM 15km 20 phút di chuyển qua Quốc lộ 13, quản lý bởi Anabuki Nhật Bản, và sức hút từ 800 căn hộ đã bán hết 70% giai đoạn 1.

    Đánh giá đầu tư vào căn hộ The Emerald 68 Bình Dương

    +Pháp lý rõ ràng sổ hồng riêng, tiến độ thi công đảm bảo Coteccons hoàn thành tầng 30 vào 3/2025, kết nối thuận tiện gần VSIP 1, cách Aeon Mall 5 km. 

    +Chính sách thanh toán linh hoạt: 30% nhận nhà, 70% trả trong 2 năm (hỗ trợ lãi suất 0% từ BIDV đến quý IV/2025).

    +Cạnh tranh từ các dự án lân cận như Sycamore, áp lực tăng giá có thể làm giảm sức mua nếu lãi suất ngân hàng tăng dự báo 7-8% cuối 2025.

    157